0 0,00

Game da Kakanni

Me yasa Kakanni
Nemo dalilin da ya sa za ku zabar mu…

Sayi Ancestrum yanzu
Samu gwajin mu yanzu tare da mafi kyawun rangwame

Sayi Ancestrum da Raw Data
Shin kuna da ɗanyen fayil ɗin bayanai?

l

Yi rijistar kayan aikin ku
Idan kun riga kun yi gwajin ku, danna nan

i

Umurnai
Anan za ku sami matakai masu sauƙi don samun rahoton ku

lamba
Tuntube mu don kowace tambaya da kuke da ita

Gwajin mu

Asalin Geographic
Duk abubuwan da kuka gabata akan taswira…

Zuriyar Kabilanci. Kakanni.

Zuriyar Kabilanci
Wace ƙabila ce ta fi rinjaye a cikin DNA ɗin ku?

Zuriyar Tarihi. Kakanni.

Zuriyar Tarihi
Mafi yuwuwar asalin kakanninku

Mahaifiyar Haplogroup. Kakanni.

Mahaifiyar Haplogroup
Mitochondrial DNA maye gurbi

Haplogroup na uba. Kakanni.

Haplogroup na uba
Y-chromosome maye gurbi na DNA

Shahararriyar DNA Matching. Kakanni.

Shahararriyar DNA Matching
Gano haruffa waɗanda kuke raba zuriya da su

Neanderthal asalin. Kakanni.

Neanderthal DNA
DNA ya bambanta da wuraren binciken kayan tarihi

Tattaunawa - 

0

Tattaunawa - 

0

Ranar Afrodescendants: Tafiya Daga Asalin Mu Zuwa Ƙasashen Duniya

Ranar Afrodescendants

Wannan Ranar Afrodescendants, mu tuna cewa tushen mu yana haɗa mu duka. Yayin da tafiye-tafiyen na iya bambanta, asalin su ɗaya ne. Kuma ta hanyar fahimtar wannan farkon farawa ne za mu iya yin murna da gaske tare da bambancin mu.

Neman Farkon Mu - The Homo sapiens a Afrika

A cikin yankuna masu nisa na Afirka, wani gagarumin juyin halitta ya faru kimanin shekaru 300,000 da suka wuce - bayyanar Homo sapiens. Wannan ba lamari ne na kaɗaici ba amma kololuwar miliyoyin shekaru na juyin halittar ɗan adam, wanda ya faru galibi a nahiyar Afirka. Tun da farko nau'in hominid kamar Australopithecus afarensis (wanda aka fi sani da Lucy) da Homo habilis ya riga ya kasance yana tafiya yana amfani da kayan aiki. Duk da haka, ya kasance tare da Homo sapiens cewa muna ganin gagarumin tsalle a cikin iyawar fahimta. [1] [2]

Abin da ya banbanta waɗannan mutanen farko shine ƙwarewar fahimtarsu da ba a taɓa ganin irinta ba, sakamakon haɗaɗɗiyar mu'amala tsakanin maye gurbi da abubuwan muhalli. Girman girman kwakwalwa ya sauƙaƙa ci gaba na warware matsala da ƙwarewar sadarwa. 

Ci gaban juyin halitta da ya faru a Afirka ba matakai ne kawai a cikin jerin lokutan tarihi ba amma tubalan ginin bil'adama kamar yadda muka sani. Ƙwarewar fahimta da zamantakewar kakannin mu na Afirka na farko shine abin da a ƙarshe ya ba al'ummomin ɗan adam damar gina wayewa, bincika ƙasashe masu nisa, da ƙirƙirar nau'ikan al'adun da muke gani a yau.

 

Daga Afirka: Tafiya Mai Siffar Duniya

Ɗaya daga cikin abubuwan da suka fi dacewa a tarihin ɗan adam ya faru kimanin shekaru 70,000 da suka wuce: motsi "fita daga Afirka" daga Afirka zuwa wasu sassan duniya. Wannan ƙaura wani babban abin al'ajabi ne wanda har abada ya canza yanayin ɗan adam, kwayoyin halittarsa, da yanayin al'adunsa. [4]

Ranar Afrodescendants

 

Halin Yanayi: Daga Green zuwa Grit

Sabanin shawarwarin da aka yi a baya cewa yanayi mai karimci ya sauƙaƙa wannan ƙaura, bincike na baya-bayan nan yana nuni da wani nau'in muhalli na daban. Kimanin shekaru 70,000 da suka wuce, yankin kahon Afirka ya fuskanci sauyin yanayi mai tsauri. Yanayi sun rikide daga wani lokaci da aka fi sani da “Green Sahara” zuwa matsanancin fari—ya fi kowane yanayi da ake gani a yankin a yau. Bugu da ƙari, yanayin zafi a yankin kuma ya ƙi, yana haifar da yanayi mara kyau [5][6].

 

Muhimmancin Tsira: Juriya Akan Komawa

Wataƙila waɗannan munanan yanayi sun zama abin turawa, wanda ya tilasta wa mutane na farko neman ƙarin wuraren zama masu dorewa. Kalubalen muhalli sun yi aiki a matsayin yunƙurin ƙaura, suna mai da shi batun rayuwa maimakon zaɓi. Wannan ƙaura, a haƙiƙa, wani aiki ne na juriya, mai zurfi a cikin kundin tsarin halittar mu, wanda ya ba mu damar daidaitawa da bunƙasa cikin yanayi daban-daban.

 

Kayan aiki da Ƙwarewar Fahimi: Masu Gudanarwa

Suna dauke da kayan aiki na ci gaba da iya fahimi, ’yan adam na farko sun wadatu sosai don yin wannan tafiya mai haɗari. Juyin harshe da tunani mai zurfi ya ba su damar gina hadaddun tsarin zamantakewa, waɗanda suka wajaba don tsarawa da aiwatar da irin wannan ƙaura mai cike da buri.

 

Hanyoyi: Tapestry na Tafiya

An yi imanin cewa hijirar ta faru ne a cikin raƙuman ruwa tsakanin shekaru 70,000 zuwa 55,000 da suka wuce, yayin da mutane suka shiga Asiya da Turai ta hanyoyi daban-daban. Waɗannan tafiye-tafiye na cike da ƙalubale, tun daga ƙetara ƙeƙasasshiyar hamada zuwa yawon buɗe ido na kankara, duk da haka kakanninmu sun jajirce, an gwada ƙarfinsu kuma an tabbatar da su akai-akai.

 

Dorewan Halitta da Tasirin Al'adu

Ƙungiya ta Out of Africa ta kafa mataki don bambancin jinsi da al'adu da muke gani a yau. Tare da hanyar, hulɗa tare da wasu nau'in hominid kamar Neanderthals ya haifar da haɗuwa da kwayoyin halitta, da kara samar da mutane don rayuwa a cikin yanayi daban-daban na muhalli.

 

Yawan Jama'ar Afrodescendant: Tafarkin Duniya

A yau, al'ummomin Afrodescendant ba su keɓe a cikin nahiyar Afirka ba. Sune wani sashe na ginshiƙan al'adu, zamantakewa, da tattalin arziƙin ƙasashe a duk faɗin duniya. Ko muna duban Amurka, Turai, ko Asiya, tasirin Afrodescendants ba shi da tabbas. Tun daga kiɗa da abinci zuwa siyasa da kimiyya, gudummawar waɗannan al'ummomin suna haɓaka al'ummarmu ta duniya ta hanyoyi marasa adadi.

 

Taswirar Ƙasashen waje: Bayanin Nahiyar-da-Nahiyar

 • Amurka: Tushen Afirka yana da zurfi, musamman a ƙasashe kamar Brazil, Amurka, da ƙasashen Caribbean daban-daban. A nan, al'ummomin Afrodescendant sun kasance masu mahimmanci wajen tsara sunayen ƙasa.
 • Turai: Duk da yake sau da yawa ba a ba da shi ba, al'ummomin Afrodescendant a Turai suna da dogon tarihi, tun daga Arewacin Afirka lokacin mulkin Musulmi a Spain zuwa al'ummomin zamani a Burtaniya da Faransa.
 • Asiya da Oceania: Ba a tattauna batutuwan da suka fito daga kasashen Afirka a wadannan yankuna amma ba kasafai ake tattaunawa ba, musamman a kasashe irin su Indiya, inda al'ummar Siddi ke danganta asalinsu zuwa Afirka.

 

Shin duk mu ne 'yan Afrodescendants?

Maganar "Dukkanmu 'yan Afirka ne" na iya zama kamar taken taken, amma ya samo asali daga gaskiyar kimiyya. Idan muka bibiyi zuri'ar kakanninmu, ba tare da la'akari da matsayinmu na yanki ko kabila ba, hanyoyin suna haduwa a nahiyar Afirka. Fahimtar hakan ba wai kawai yana wadatar fahimtar ainihin mu bane amma yana haɓaka alaƙa mai zurfi tsakanin mutane a duk faɗin duniya.

 

Makomar Zuri'a tare da Kakanni

A Ancestrum, mun fahimci babban tasirin da sanin kakannin kakannin mutum zai iya yi akan ainihin mutum da haɗin kai na duniya. Shi ya sa namu 7-in-1 kit yana ba da cikakken nazari a cikin labarin kakanninku. Ko kuna sha'awar asalin asalin ku, uwaye ko na uba, ko ma nawa Neanderthal DNA kuke ɗauka, kayan mu yana ba da haske mai haske. Tare da fasalulluka kamar zuriyar ƙabilanci da daidaitawar shahararrun mutane, zaku iya gano girman abubuwan gadonku da ba zato ba tsammani, suna ƙara haɗa ku da kaset ɗin ɗan adam na duniya.

Buɗe labarin kakanninku tare da kayan 7-in-1 na Ancestrum kuma ku kasance cikin tafiyar da ke murnar wadatar ɗan adam.

Gano yau, fahimta har abada.

 

Bibliography: 

 1. https://www.smithsonianmag.com/science-nature/essential-timeline-understanding-evolution-homo-sapiens-180976807/
 2. https://education.nationalgeographic.org/resource/resource-library-human-origins/
 3. https://education.nationalgeographic.org/resource/human-evolution/
 4. https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4844272/
 5. https://www.sciencedaily.com/releases/2021/06/210614153909.htm
 6. https://www.nature.com/articles/s41467-021-24779-1

 

  0
  your Siyayya
  Kayan ku kyautaKoma gida
   Lissafta Jirgin ruwa
   Aiwatar da Coupon